Uko hapa: NyumbaniHabari2021 11 26Article 574090

Habari za Afya of Friday, 26 November 2021

Chanzo: www.tanzaniaweb.com

Jinsi miradi ya Afya inavyopunguza vifo vya wajawazito na watoto nchini

Jinsi miradi ya Afya inavyopunguza vifo vya wajawazito na watoto nchini Jinsi miradi ya Afya inavyopunguza vifo vya wajawazito na watoto nchini

BAADHI ya hospitali zimerekodi kupungua kwa idadi ya vifo vya uzazi kufuatia mradi wa ‘Safe Birth Bundle of Care (SBBC) unaotekelezwa na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF).

Mradi huo wa miaka mitatu wenye thamani ya 11bn/- ulioanza Oktoba 2020 unatekelezwa kwa ushirikiano na serikali katika mikoa ya Manyara, Tabora, Shinyanga, Geita na Mwanza chini ya ufadhili wa Global Financing Facility.

Akizungumza wakati wa mkutano wa tathmini ya SBBC katikati ya wiki hii, Mratibu wa Afya ya Uzazi na Mtoto Mkoa wa Manyara (RRCHCo), Bi Emma Ngatuluwa, alithibitisha kuwa:

“Tuna wagonjwa 50 pekee wa kujifungua watoto waliofariki kuanzia Julai hadi Septemba, ikilinganishwa na wagonjwa 78 kuanzia Aprili hadi Juni mwaka huu. Mafanikio hayo yanatokana na upatikanaji wa vifaa tiba vya kisasa kwa ajili ya akina mama wajawazito na watoto wachanga vinavyotolewa na mfadhili kikiwemo kifaa cha ‘Moyo’ kwa ajili ya watoto wanaozaliwa. ufuatiliaji wa mapigo ya moyo."

'Moyo' huwekwa kwenye tumbo la uzazi la akina mama wakiwa katika wodi ya leba, na kama inapiga kelele, basi kuna tatizo katika mapigo ya moyo ya fetasi.

'Neobeat' ni kifaa kingine kinachopatikana kwa hospitali zinazofaidika na SBBC kwa ajili ya kufuatilia mapigo mapya ya moyo ya mtoto mara baada ya kujifungua.

"Inatambua hata mapigo ya moyo hafifu. Tunafikiri watoto wengi wachanga walio na mapigo ya chini ya moyo wamekufa siku za nyuma kutokana na ukosefu wa kifaa hiki."

Mbali na vifaa tiba, mradi pia unakarabati kitengo cha kulelea watoto wachanga (NCU), huku takriban uniti 17 zikipatikana mkoani Manyara, kwa mujibu wa Ngatuluwa.

Vifo vya wajawazito vimepungua pia katika Mkoa wa Tabora, huku RRCHCo, Bibi Malcelina Mpandalo, akithibitisha kuwa vifo hivyo ni 174, ambavyo vilirekodiwa kuanzia Januari hadi mwezi huu, ikilinganishwa na 1,022 mwaka jana.

"Kupungua kwa dhahiri kunaonekana kwani hatuwezi kurekodi idadi sawa ya 2020 au zaidi kwa sababu mwaka wa 2021 unakaribia kuisha," alisema.

Meneja wa SBBC, Dk Paschal Mdoe alitoa maoni yake kuwa mradi huo unahusisha mikoa pekee yenye kiwango kikubwa cha vifo vya uzazi.

Alisema kuwa SBBC iko kwenye maendeleo mazuri kwani watoa huduma wamefunzwa vyema ili kutoa huduma ya hali ya juu kwa akina mama na watoto wachanga.

Akikabidhi hafla hiyo, Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dorothy Gwajima, alitoa shukrani zake kwa watekelezaji wa mradi huo.

Alihakikisha kuwa serikali itaendeleza juhudi hizo ili kufikia malengo ya 2030 ya kupunguza vifo vya uzazi hadi chini ya 70 kati ya vizazi hai 100,000, kutoka 566 kati ya vizazi hai 100,000 na kupunguza vifo vya watoto wachanga hadi 12 kati ya 1,000 kutoka 25. kwa kila watoto 1,000 wanaozaliwa hai, kulingana na ripoti ya 2015/16.