Uko hapa: NyumbaniHabari2021 11 25Article 574021

Habari Kuu of Thursday, 25 November 2021

Chanzo: www.tanzaniaweb.com

Serikali kuifumua sheria ili kuruhusu uagizaji wa chuma chakavu

Serikali kuifumua sheria ili kuruhusu uagizaji wa chuma chakavu Serikali kuifumua sheria ili kuruhusu uagizaji wa chuma chakavu

Serikali imepanga kupitia upya sheria na kanuni za kuruhusu uingizaji wa vyuma chakavu kutoka nje ya nchi ikiwa ni jitihada za kusambaza malighafi ya kutosha katika viwanda vya ndani vya chuma nchini.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof Kitila Mkumbo alisema kizimbani chake kinaandaa kikao cha pamoja na Wizara ya Mambo ya Muungano na Mazingira ili kufanya uhakiki huo kwa urahisi.

Alisema Serikali imepiga marufuku uagizaji na usafirishaji wa mabaki ya shaba na ingo za shaba ambazo ni malighafi ya utengenezaji wa baa za mviringo ili kulinda mazingira.

Hata hivyo, alisema walitaka kupitia upya sheria na kanuni zinazoendesha sekta hiyo ili kuweka njia mbadala zitakazoruhusu uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi, lakini kwa kuzingatia hatua kali za ulinzi wa mazingira.

Prof Mkumbo aliwaambia waandishi wa habari kuwa hatua hiyo inatokana na utafiti walioufanya ili kubaini sababu za kupanda kwa gharama za vifaa vya ujenzi nchini na njia sahihi ya kuchukua hatua.

Alisema utafiti huo ulifanyika katika mikoa ya Mwanza, Dodoma, Dar es Salaam, Arusha, Kilimanjaro, Mbeya, Pwani, Shinyanga na Ruvuma kati ya Septemba na Novemba.

Ilibaini kuwa kumekuwa na kupanda kwa bei za mabati, paa za mviringo na saruji.

Prof Mkumbo alisema kwa upande wa baa za mzunguko, bei ya Mwanza ilipanda kwa asilimia sita kuanzia Septemba hadi Novemba, 2021.

"Serikali inajitahidi kudhibiti kupanda kwa bei ya vifaa vya ujenzi," alisisitiza.

Alisema bei za mabati 28 zilikuwa juu kwa asilimia 5.5 katika mikoa ya Mwanza na Dar es Salaam katika kipindi cha tathmini.

Aliongeza kuwa ripoti ya tathmini inaeleza kuwa ongezeko la bei ya saruji kati ya Septemba na Novemba halina uhalali wowote kwa kuwa halina ushahidi wa gharama kubwa za uzalishaji hivyo kueleza kuwa upandishaji huo haukuwa na uhalali.

Kwa upande wa baa na mabati, Prof Mkumbo alisema ongezeko hilo limetokana na gharama kubwa za malighafi zinazoagizwa kutoka nje ya nchi ambapo uzalishaji wa ndani hauwezi kukidhi mahitaji ya soko.

Alisema Serikali imekuja na mikakati ya muda mfupi, wa kati na mrefu ili kuongeza uzalishaji ikiwa ni pamoja na kuhakikisha malighafi za viwanda vya ndani zinapatikana vya kutosha.

Waziri alisema hati yake itakuwa ikitoa bei kikomo za vifaa hivyo vya ujenzi mara kwa mara ili kuwanusuru walaji kuchimba zaidi mifukoni, huku akiwataka wananchi kutoa taarifa kwa wafanyabiashara watakaouza bidhaa hizo kwa bei ya juu ili mamlaka husika zichukue hatua dhidi ya. yao.

Aidha aliagiza Tume ya Ushindani wa Haki (FCC) kufanya ufuatiliaji wa karibu wa bei za bidhaa na kuchukua hatua zinazohitajika kwa waendeshaji biashara wanaokiuka kanuni.